12 Lý 03-06 Nguyễn Huệ - Hà Đông
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

12 Lý 03-06 Nguyễn Huệ - Hà Đông

Trang ChínhPortalLatest imagesĐăng kýĐăng Nhập

Share | 

Diem yeu cua ban la ji ?

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
huong toet
Gà chậm tiến
Gà chậm tiến
huong toetPosts : 139

Diem yeu cua ban la ji ? Empty
Bài gửiTiêu đề: Diem yeu cua ban la ji ?   Diem yeu cua ban la ji ? Icon_minitime5/8/2009, 10:53 am

Trong cuộc phỏng vấn xin việc, các ứng viên cảm thấy sợ nhất khi nhà tuyển dụng mỉm cười và hỏi: "Nào, hãy cho tôi biết điểm yếu nhất của bạn là gì?"

Nếu bạn nghĩ rằng câu trả hay là: "Tôi là người hoàn hảo, sẽ không từ bỏ cho tới khi hoàn thành công việc.", thì hãy nghĩ lại. Nhà tuyển dụng đã nghe câu trả lời như vậy từ rất nhiều ứng viên khác nhau và không tin rằng có người lại không có điểm yếu nào cả.

Theo Vicky Oliver, tác giả của cuốn sách "301 câu trả lời thông minh cho những câu hỏi khó trong cuộc phỏng vấn", đó là câu trả lời tồi nhất mà bạn đưa ra cho nhà tuyển dụng.

Các ứng viên trả lời như vậy có thể được xem là không trung thực hoặc không bình thường. Nhà tuyển dụng có thể hỏi lại là: "Ồ điều đó thật là phi thường đối với tôi. Vậy bạn còn có điểm yếu gì khác không?".

Dưới đây là những lời khuyên để trả lời câu hỏi về điểm yếu:

1. Hiểu được tại sao nhà tuyển dụng lại hỏi như vậy

Theo Carole Martin, tác giả cuốn sách "Boots your interview IQ", nhà tuyển dụng hỏi vậy để tìm ra "Vấn đề của bạn là gì?" và "Yếu điểm của bạn có ảnh hưởng gì tới công ty chúng tôi?". Có một só nhà tuyển dụng hỏi như vậy chỉ để xem bạn sẽ trả lời ra sao. Nhà tư vấn nghề nghiệp Debora Schneider cho rằng "Nhà tuyển dụng sẽ không thấy thú vị nếu thấy bạn trả lời với vẻ bình thản, cứ như là học thuộc lòng rồi."

2. Hãy trung thực

Trung thực không những làm hài lòng nhà tuyển dụng mà nó còn giúp bạn không phải làm công việc mà mình không thích. Joe Santana, đồng tác giả của cuốn "Manage IT" nói "Nếu bạn không phải là người quá tỉ mỉ, chi tiết thì hãy nói cho họ như vậy. Nếu không bạn sẽ phải làm một công việc không phù hợp với mình."

3. Đừng nói quá điểm yếu của mình lên

Nhà tuyển dụng sẽ cố gắng để bạn nói ra điểm yếu thực sự của mình. Tuy nhiên bạn không nên nói quá điểm yếu của mình lên, chẳng hạn đừng nói rằng "Tôi là người thường xuyên đi muộn." hay "Tôi có quan hệ không tốt với bạn đồng nghiệp." hoặc "Tôi kết thúc dự án không tốt lắm."

4. Thừa nhận điểm yếu của mình một cách nhẹ nhàng hơn

Oliver nói "Thừa nhận mình là người thiếu kiên nhẫn thường thể hiện khả năng làm việc tốt." Hãy thừa nhận điểm yếu của mình một cách nhẹ nhàng hơn. John Putzier, tác giả của cuốn sách "Người lập dị nơi công sở" cho rằng thay vì nói mình là người thiếu kiên nhẫn với người khác hãy nói "Tôi là người kiên nhẫn với những người không như vậy."

5. Thừa nhận điểm yếu của mình có thể sửa được

Sau khi nói điểm yếu của mình, hãy nói cho nhà tuyển dụng biết bạn đã khắc phục được điểm yếu đó như thế nào. Ví dụ, nếu vấn đề sắp xếp thời gian là điểm yếu của bạn, bạn hãy nói rằng "Vì là người bận rộn nên tôi gặp vấn đề về sắp xếp thời gian. Nhưng tôi đã cố gắng tham gia vào lớp PHA (dạy về cách sắp xếp thời gian) để khắc phục vấn đề đó. Hoặc "Tôi thường lo lắng khi nói trước đám đông nhưng từ khi tham gia vào lớp thuyết trình trước đám đông tôi thấy khá hơn rất nhiều."

Nếu bạn quyết định trung thực nói điểm yếu của mình hãy xem xét kinh nghiệm của Danny Kiss, một luật sư ở New York "Điểm yếu lớn nhất của tôi ư? Tôi sẽ nói đó là sôcôla, đặc biệt là sôcôla sữa. Một miếng sôcôla khiến tôi trở nên thật yếu đuối."

Diem yeu cua ban la ji ?

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang